เพราะเหตุใดในการ Generate Token ถึงต้องบังคับใช้ Omise.js เท่านั้น

เพราะเหตุใดในการ Generate Token ถึงต้องใช้ JavaScript โดยส่งผ่าน Omise.js เท่านั้น ส่งผ่าน jQuery ไม่ได้หรือ?

เพราะเนื่องจาก jQuery ก็สามารถใช้ Ajax เพื่อ Post Request โดยส่งข้อมูลตาม API ที่ทาง Omise กำหนดไว้ได้เช่นกัน และตามหลักการด้านความปลอดภัยในการส่งรับข้อมูล ก็ไม่ได้แตกต่างกัน และก็ไม่ได้ผิดกฏ ข้อมูลส่วนบุคคลจากเครื่องของผู้ถือบัตร

omise.js แค่มี function สำเร็จรูปมาอำนวยความสะดวกให้ครับ จะได้ไม่ต้องเขียนใหม่เอง

ถ้า user ไม่สะดวก สามารถเลือกใช้ javascript ธรรมดา หรือ lib อะไรก็ได้ครับ ในการสร้าง Token

พบปัญหา Omise.js Library บน github โปรดตรวจสอบ

แน่ใจนะครับผมจะกลับไปใช้ jQuery และผมหวังว่าคงไม่มีผลต่อการอนุมัติใน Live Mode นะ

อ้างอิงจากเว็บหน้านี้ครับ ทางหน้าเว็บบังคับต้องผ่าน omise.js เท่านั้น

ผมไม่อยากใช้ omise.js ปัญหาเยอะมาก ต้องมา tool มาคอมไพล์อีก งมมาทั้งวันแล้วไม่ได้สักที

อีกเหตุผลหนึ่งไม่อยากใช้ cdn เพราะตอนเทสเว็บใน localhost มันช้า

ไม่มีผลต่อการอนุมัติ Live Mode ครับ ส่วนข้อความที่คุณ @phu อ้างอิงจากหน้า https://www.omise.co/collecting-card-information ตอนนี้แจ้งให้ทีมงานทราบแล้วครับ กำลังแก้ไขข้อความให้ชัดเจนขึ้น ว่าสามารถใช้งาน javascript lib อันไหนก็ได้ในการสร้าง token ครับ โดยมี omise.js เป็น lib ที่แนะนำจากทางเราเฉยๆ

ขอบคุณมากครับ ยินดีกับการให้บริการที่ยืดหยุ่นครับ

ผมว่าใช้ CDN ของ Omise โดยตรง อุ่นใจกว่า เพราะเขาทำมาให้ใช้โดยตรง
แต่ถ่า implement เอง เกิดเขาเปลี่ยนอะไรขึ้นมา มันกระทบเราก็ต้องมาแก้เองอีก

ระบบ CDN ไม่ได้ล่มกันง่ายๆ CDN google font ไม่เคยล่ม CDN Jquery ไม่เคยล่ม
CDN Omise ก็ยิ่งไม่ควรจะล่ม