การแจ้งเตือน ในรูปแบบ email

feature-request
notifications
thai

ตอนนี้สร้าง link การจ่ายเงินสำเร็จรูปใน omise
แล้วสมมุติว่า ลูกค้าโอนเงินมาแล้วจะมีการแจ้งเตือนให้ร้านค้าไหมว่า มีคนโอนเงินเข้ามา ในรูปแบบอื่นไหมครับ เช่น email เพื่อนเป้นการยืนยันการโอนเงินหรือจ่ายเงิน นอกเหนือจากต้องเข้ามาดูข้างใน account ของ omise เอง

ตอนนี้มีเป็น Webhooks อย่างเดียวครับ ระบบแจ้งเตือน Email มีแพลนไว้บ้างอาจจะมีตามมาในภายหลังถ้ามี request เยอะครับ แต่ตอนนี้ยังไม่มีการแจ้งเตือนที่ในรูปแบบ Email ครับ

เห็นด้วยมาก ควรมีเป็นอย่างยิ่งครับ

สำหรับร้านที่มี Transaction ไม่เยอะมาก การแจ้งทาง e-mail น่าจะช่วยให้ติดตามการขายได้ง่ายขึ้น

แต่ก็จะมีปัญหาว่า e-mail Transaction จะไปปนกับ e-mail อื่น ๆ และตอนหลังถ้าเริ่มมี Transaction เยอะ ๆ ก็จะรำคาญ e-mail ได้ เป็นงานต้องมาปิดอีก

อาจจะแก้ด้วย App Notification น่าจะได้ในระยะยาวกว่า :thinking:

:bowing_man: ขอบคุณสำหรับข้อเสนอนะครับ ถ้ามีความคิดเห็นอื่น ๆ อีก ก็ยินดีมากครับ

เมื่อวานได้รับแจ้งทาง Email จากคุณ Koft ได้พัฒนาการแจ้งเตือนผ่านทาง Line Application สามารถนำไปใช้ได้นะคะ

Omise Payment Notify using Line : https://github.com/ajkoft/omise-line-notify